ASEAN டிஜிட்டல் மயமாக்கும் வர்த்தகம் மற்றும் பொருளாதாரத்திற்கு அடுத்த ஐந்து வருடங்கள் முக்கியமானவை: NIKKEI-ISEAS மன்றம்

ASEAN பொருளாதார மற்றும் சுதந்திர வர்த்தக கூட்டமைப்பு ஒரு டிஜிட்டல் வர்த்தக ஒப்பந்தத்தை உருவாக்க ஒப்புக் கொண்டதால், NIKKEI Group மற்றும் ISEAS – Yusof Ishak Institute (ISEAS)நிறுவனம் இணைந்து ஏற்பாடு செய்த டிஜிட்டல் வர்த்தக மன்றம், ஒன்லைன் அமைப்பு மற்றும் தொழில் துறையினரின் மனதை ஒரு நெருக்கமாக நீட்டித்தது. எல்லை தாண்டிய டிஜிட்டல் வர்த்தக கட்டமைப்புகள் மற்றும் விநியோகச் சங்கிலிகள் பார்க்கப்படுகின்றது.

“அடுத்த ஐந்து ஆண்டுகள் ASEAN ஐ உள்ளடக்கிய, நிலையான மற்றும் ஒருங்கிணைந்த டிஜிட்டல் பொருளாதார சமூகமாக மாற்றுவதற்கான ஒரு முக்கியமான கட்டமாகும்” என்று ASEAN செயலகத்தின் தகவல் தொழில்நுட்பம் மற்றும் சுற்றுலா உதவி இயக்குனர் டாக்டர் லீ குவாங் லான் வலியுறுத்தினார். மாநிலங்கள், ASEAN இன் துறைசார் அமைப்புகளிடையே பயனுள்ள ஒருங்கிணைப்பு முயற்சிகள் மற்றும் தனியார் துறை உட்பட தொடர்புடைய பங்குதாரர்களின் அதிக பங்களிப்பு மன்றத்தை ஏற்பாடு செய்வதற்கான முன்முயற்சிக்கு NIKKEI , ISEAS மற்றும் Huawei ஆகியோருக்கு அவர் நன்றி தெரிவித்தார். இது உள்ளீட்டை எவ்வாறு ஒழுங்கமைக்க முடியும் என்பதற்கு ஒரு நல்ல எடுத்துக்காட்டு.”

Huawei ஆசிய பசுபிக் துணைத் தலைவர் ஜெய் சென், டிஜிட்டல் மாற்றத்தை துரிதப்படுத்துதல் மற்றும் டிஜிட்டல் சுற்றுச்சூழலுக்கான புதிய விதிகள் குறித்த ஒத்துழைப்பு, பிராந்தியத்தில் வளர்ச்சிக்கான சாத்தியக்கூறுகளைத் திறக்கும். “ஆசியா பசுபிக், ஆசிய பசுபிக்கில்” என்ற வாக்குறுதியின் கீழ் உள்கட்டமைப்பு, இணைப்பு, தொடக்கங்களை வளர்ப்பது மற்றும் டிஜிட்டல் திறமைகளை வளர்ப்பதில் Huawei உறுதியாக உள்ளது.

“உலகத் தொற்றுநோய்கான எதிர்ப்பு சக்திகளின் கவனத்தை வர்த்தக தாராளமயமாக்கலில் இருந்து மூலதனம், தொழிலாளர் மற்றும் தரவு இயக்கம் ஆகியவற்றிற்கு மாற்றியுள்ளது.  ISEAS இன் மூத்த உறுப்பினரான டாக்டர் ஜெயந்த் மேனன் கருத்துப்படி, வெற்றி விளைவுகளுக்கான டிஜிட்டல்மயமாக்கலில் இருந்து வாய்ப்புகளை எடுத்துரைத்தார். பிராந்தியத்தில் உள்ள அனைத்து நாடுகளும், டிஜிட்டல் மாற்றத்தின் நிலை எதுவாக இருந்தாலும். விநியோகச் சங்கிலிகளின் டிஜிட்டல் மயமாக்கல் மற்றும் காகிதமில்லாத வர்த்தகம் ஆகியவற்றை சான்று கருத்துரைத்தார். இது வணிக நெகிழ்ச்சி மற்றும் செயல்திறனை அதிகரிக்கிறது.

“ICT இல்  உலகளாவிய தலைவராக Huawei டிஜிட்டல் திறமைகளை வளர்ப்பதற்கும் புதிய தொழில்நுட்பங்களை கண்டுபிடிப்பதற்கும் பெரும் முயற்சிகளை எடுத்து வருவது பாராட்டுக்குரியது. எதிர்காலத்தில் டிஜிட்டல் மற்றும் ஆசியா பசுபிக் உலகின் மிகப்பெரிய மக்கள்தொகையாக இருக்கும். எதிர்வரும் ஆண்டுகளில் டிஜிட்டல் திறமை மற்றும் டிஜிட்டல் கண்டுபிடிப்புக்கான பவர் ஹவுஸாக மாறும். எனவே ஆசிய பசுபிக் பொருளாதாரங்கள் டிஜிட்டல் உருமாற்றம் மற்றும் பொருளாதாரங்களை டிஜிட்டல் மயமாக்க உதவும். தொழில்நுட்பங்களை விரைவாக ஏற்றுக்கொள்வது அவசியம். இலங்கையிலிருந்து உலகளாவிய பொருளாதார மற்றும் சமத்துவ ஆய்வாளர் வி.மகேஸ்வரன் ஒன்லைன் மூலம் நிகழ்வில் பங்கேற்றார்..

மன்றத்தில் பேசியவர்கள், AI, Cloud, Internet of Thingsand 5G போன்ற அதிநவீன தொழில்நுட்பங்கள் அனைத்தும் டிஜிட்டல் உள்கட்டமைப்பு என்று குறிப்பிட்டனர். தொழில் வளர்ச்சி மற்றும் தனியார் துறை நிதியுடன் டிஜிட்டல் உள்கட்டமைப்பில் முதலீடு செய்வதன் முக்கியத்துவம் வலியுறுத்தப்பட்டது. புதிய டிஜிட்டல் வர்த்தக விதிகள் சாத்தியத்தை திறக்கலாம், எடுத்துக்காட்டாக டிஜிட்டல் ஆவணங்கள் ஒரு பரிவர்த்தனை செலவில் 20% வரை சேமிக்க முடியும்.

தென்கிழக்கு ஆசியாவில் பங்குதாரர்களிடையே நம்பிக்கையை ஆழப்படுத்துவதன் முக்கியத்துவம் பங்கேற்பாளர்களால் எதிரொலிக்கப்பட்டது. St. Gallen Endowment இன் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி ஜோஹன்னஸ் ஃபிரிட்ஸ் கருத்து தெரிவிக்கையில், பரஸ்பர நம்பிக்கை மற்றும் தரவு நிர்வாகத்தை அங்கீகரிப்பது டிஜிட்டல் வர்த்தகத்தை முன்னோக்கி நகர்த்தும் ஒரு முக்கிய அம்சமாகும். டிஜிட்டல் பிளவு, இணைய பாதுகாப்பு மற்றும் தரவு மேலாண்மை (குறிப்பாக வளர்ந்துவரும் நாடுகள் மற்றும் முன்னணியில் இருப்பவர்கள் இடையே) கவலைகளை நிவர்த்தி செய்ய, தனியார் நிறுவனங்கள் கொள்கை உருவாக்கத்தில் மதிப்புமிக்க பங்களிப்பாளர்களாக இருக்கின்றன. ஏனெனில் அவை வணிக நட்பு, பொதுவான நலன்களுக்கு பதிலளிக்கும் யதார்த்தமான விதிமுறைகளை வடிவமைக்க உதவுகின்றன. இணைய உள்கட்டமைப்பு மற்றும் டிஜிட்டல் திறன்கள் போன்ற சமூக இடைவெளிகளை நீக்குகிறது.

பிராந்திய விரிவான பொருளாதார கூட்டாண்மை (RCEP) என்பது பிராந்திய வர்த்தகத்திற்கான ஒரு முக்கியமான கட்டிடத் தொகுதியாகும். டிஜிட்டல்மயமாக்கல் இந்த ஒப்பந்தங்களிலிருந்து வரும் நன்மைகளை மேம்படுத்த முடியும். சமீபத்தில் நடைபெற்ற ASEAN பொருளாதார அமைச்சர்கள் (AEM) கூட்டம் டிஜிட்டல் ஒருங்கிணைப்பு முயற்சிகளை எடுத்துரைத்ததோடு சரக்குகள், சேவைகள் மற்றும் தரவுகளின் தடையற்ற மற்றும் பாதுகாப்பான ஓட்டத்தை வலியுறுத்தியது.

பிராந்தியமானது டிஜிட்டல் வர்த்தகம் மற்றும் பொருளாதாரத்தை எளிதாக்குவதற்கு ஒத்துழைப்பு, பரஸ்பர ஒப்புதல் தரங்கள் மற்றும் சிறந்த ஆளுகை ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் டிஜிட்டல் சகாப்தத்தை வழிநடத்தும் வாய்ப்பைப் பயன்படுத்தி FTA கள் போன்ற ஒழுங்குமுறை வடிவங்களை மேலும் செயல்படுத்தலாம் என்பதோடு உருவாக்கலாம்.

இந்தக் கருத்தாடல் கூட்டமானது டாக்டர். தாஹம்சேவ் யேஹான்,  ISEAS மற்றும் Ms Sonoko Watanabe மூத்த உறுப்பினர், முகாமைத்துவ இயக்குனர் மற்றும் பிராந்தியத்திற்கான தலைமை நிறைவேற்று அதிகாரி , Nikkei Group Asia, ISEAS, நிக்கி மற்றும் Huawei உள்ளிட்ட கூட்டு அமைப்பாளர்களின் பங்களிப்பை அங்கீகரித்தல் மற்றும் அறிவைப் பகிர்வதற்கான உலகளாவிய புகழ்பெற்ற பேச்சாளர்களுடன் முடிவுற்றது.

Sharing

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *